tin tức-sự kiện
HOẠT ĐỘNG CÔNG ĐOÀN THỰC SỰ ĐI VÀO CHẤT LƯỢNG
Thực hiện Nghị quyết lãnh đạo của Đảng các cấp, triển khai thực hiện Chỉ thị 40/CT - TW của Ban Bí thư Trung ương Đảng về nâng cao chất lượng đội ngũ nhà giáo và CB quản lí giáo dục đến năm 2020, cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”, Nghị quyết Đại hội Công đoàn Việt Nam khoá X, Nghị quyết Đại hội XVII công đoàn Bắc giang, Nghị quyết Đại hội Công đoàn ngành Giáo dục Việt Nam lần thứ XIII; đồng thời bám sát nhiệm vụ chính trị trọng tâm của một trường chuyên duy nhất của tỉnh, Công đoàn nhà trường đã xây dựng kế hoạch hoạt động phù hợp, hướng các hoạt động của Công đoàn vào việc tổ chức thực hiện chức năng đại diện, bảo vệ quyền lợi hợp pháp chính đáng, chăm lo đời sống nhà giáo, xây dựng mối quan hệ lao động hài hoà, ổn định. Từ đó tạo động lực nâng cao chất lượng, hiệu quả giáo dục và đào tạo với mục tiêu “Đổi mới, sáng tạo, bảo vệ quyền lợi hợp pháp của đoàn viên, công nhân viên lao động và sự phát triển ổn định, bền vững của đất nước”. Những chương trình hành động của công đoàn trường tập trung vào một số vấn đề trọng tâm như: đẩy mạnh tuyên truyền giáo dục cán bộ viên chức góp phần xây dựng phong trào công nhân viên chức lao động; giúp cho đội ngũ cán bộ giáo viên đoàn viên công đoàn nhận thức đúng đắn về cơ hội, thách thức, khó khăn trong điều kiện hiện nay để tiếp tục đóng góp xây dựng và phát triển nhà trường; động viên khuyến khích xây dựng phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, nâng cao trình độ chuyên môn nghiệp vụ của đội ngũ nhà giáo, cán bộ quản lí.
Để hoạt động công đoàn thực sự đi vào chất lượng, Công đoàn trường đã xây dựng kế hoạch hoạt động trong phối hợp chặt chẽ, gắn bó với chuyên môn. Với ý thức cùng với chuyên môn thúc đẩy chất lượng giảng dạy, nâng cao hiệu quả đào tạo học sinh giỏi đã giúp hoạt động Công đoàn ngày càng phù hợp với môi trường giáo dục chất lượng cao với những đặc thù riêng. Công đoàn trường đã tổ chức phát động nhiều phong trào thi đua trong CB - GV công đoàn viên, trọng tâm là phong trào thi đua “Hai tốt”, “Lao động giỏi, lao động sáng tạo”, phong trào “Giỏi việc trường, đảm việc nhà”, phong trào “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”... gắn các phong trào này với các cuộc vận động lớn của ngành do cấp uỷ Đảng, chính quyền phát động “Dân chủ, kỉ cương, tình thương, trách nhiệm”, cuộc vận động “Hai không” với 4 nội dung; cuộc vận động “Mỗi thầy cô giáo là một tấm gương đạo đức tự học và sáng tạo”... Công đoàn đã thường xuyên làm tốt công tác tuyên truyền nâng cao nhận thức chính trị tư tưởng cho đoàn viên công đoàn. Công đoàn trường luôn coi trọng xây dựng và nâng cao chất lượng đội ngũ về đạo đức, về chuyên môn. Trên cơ sở thi đua “Dạy tốt, học tốt”, “Đổi mới công tác quản lí giáo dục, nâng cao chất lượng giáo dục”. Công đoàn cùng với chuyên môn làm tốt công tác bồi dưỡng chuyên môn cho giáo viên. Công đoàn phối hợp với chuyên môn đẩy mạnh chất lượng giáo dục, chú trọng, phát hiện, bồi dưỡng cá nhân điển hình tiên tiến, phối hợp cùng chuyên môn tổ chức nhiều buổi thảo luận, trao đổi và rút kinh nghiệm về công tác bồi dưỡng học sinh giỏi các cấp; trao đổi phương pháp giảng dạy nhất là về phương pháp đào tạo học sinh giỏi quốc gia, quốc tế. Công đoàn Nhà trường còn chủ động phối hợp cùng với chuyên môn bàn biện pháp tháo gỡ khó khăn để duy trì nâng cao chất lượng đào tạo của nhà trường ở cả hai phương diện giáo dục toàn diện và giáo dục mũi nhọn.
Công đoàn nhà trường có những hoạt động cụ thể động viên CB-GV phát huy tinh thần tự chủ trong công việc và học tập tự học, tự bồi dưỡng nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ đáp ứng yêu cầu ngày càng cao của giáo dục toàn diện.
-
BÁO CÁO ĐOÀN KIỂM TRA HOẠT ĐỘNG CÔNG ĐOÀN NĂM HỌC 2017 – 2018
-
KỈ NIỆM 8/3
-
CHĂM LO TẾT CHO HỌC SINH CÓ HOÀN CẢNH KHÓ KHĂN
-
MÔ HÌNH TRỒNG RAU TRONG NHÀ TRƯỜNG
-
ĐIỀU LỆ CÔNG ĐOÀN VIỆT NAM
-
THI ĐẤU CẦU LÔNG CHÀO MỪNG NGÀY NHÀ GIÁO VIỆT NAM 20-11
-
THI ĐẤU CẦU LÔNG CHÀO MỪNG NGÀY NHÀ GIÁO VIỆT NAM 20-11
-
KỶ NIỆM 20 - 10
-
Tọa đàm kỷ niệm Ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10
-
ĐẠI HỘI CÔNG ĐOÀN CƠ SỞ NHIỆM KÌ 2017-2022
-
KẾ HOẠCH ĐẠI HỘI CÔNG ĐOÀN NHIỆM KÌ 2017-2022
-
MỘT SỐ HOẠT ĐỘNG CHÀO MỪNG NGÀY 8/3
-
PHONH TRÀO THI ĐUA “HAI TỐT” MỪNG ĐẢNG MỪNG XUÂN
-
HOẠT ĐỘNG CHĂM LO TẾT ĐINH DẬU 2017
-
HOẠT ĐỘNG CHĂM LO TẾT ĐINH DẬU 2017
-
LỢI ÍCH THIẾT THỰC CỦA VIỆC THAM GIA BẢO HIỂM Y TẾ
-
THỂ THAO CHÀO MỪNG NGÀY NHÀ GIÁO VIỆT NAM
-
Những cảm nhận sau khi dạy tiết học : “Tiết đọc thư viện”
-
HOẠT ĐỘNG CHÀO MỪNG NGÀY PHỤ NỮ VIỆT NAM 20/10
-
Vai trò của công đoàn trong phong trào thi đua “Hai tốt”