tin tức-sự kiện
Viết thư UPU- nhịp cầu kết nối toàn thế giới.
Hàng năm, Liên minh Bưu chính Thế giới (gọi tắt là UPU) tổ chức cuộc thi Viết thư quốc tế dành cho trẻ em, nhằm mục đích: Góp phần phát triển khả năng viết văn và sự phong phú trong tư duy sáng tạo của các em thiếu nhi. Tạo điều kiện thắt chặt tình hữu nghị giữa các dân tộc trong thế hệ trẻ. Giúp các em hiểu thêm về vai trò của ngành Bưu chính trong cuộc sống và phát triển xã hội. Với mục đích và ý nghĩa thiết thực như vậy Bộ Thông tin và Truyền thông, Bộ Giáo dục và Đào tạo, Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, Tổng công ty Bưu điện Việt Nam, Báo Thiếu niên Tiền phong là những đơn vị đồng tổ chức cuộc thi đầy ý nghĩa này.
Đối tượng tham gia là tất cả học sinh Việt Nam dưới 15 tuổi (tính đến 31/12/2016) đều được dự thi. Bài thi là một bức thư viết dưới dạng văn xuôi (chưa đăng báo hoặc in sách), dài không quá 1.000 từ. Các bài dự thi viết bằng tiếng nước ngoài phải có bản dịch tiếng Việt gửi kèm. Ban Giám khảo chấm bản tiếng Việt. Bài viết rõ ràng, sạch sẽ, viết tay trên một mặt giấy (bài đánh vi tính hoặc photocopy là không hợp lệ). Ở góc trên cùng bên trái, ghi đầy đủ: Họ và tên, ngày tháng năm sinh, dân tộc, địa chỉ trường, lớp, huyện (thị), tỉnh (thành phố) hoặc địa chỉ gia đình. Bài ghi không đầy đủ các nội dung trên sẽ bị loại.
Nhận thấy được ý nghĩa và tầm quan trọng của cuộc thi này Đoàn đội trường Tiểu học Hoàng Lương đã phát động đến toàn thể học sinh trong trường nhất là các em học sinh khối 5. Để hưởng ứng hoạt động đầy ý nghĩa này toàn bộ hơn 100 học sinh khối 5 trường Tiểu học Hoàng Lương tham gia viết thư UPU với nội dung đề cập đén những vấn đề nóng bỏng của thế giới nói chung và của Việt Nam nói riêng. Các vấn đề các em đề cập đến là: ô nhiễm môi trường, dịch bệnh, biến đổi khí hậu,… Hy vọng qua cuộc thi và những lời lẽ ngây thơ của các em gửi tới Tổng thư kí Liên Hợp Quốc, các vẫn đề của xã hội sẽ được ngăn chặn và đẩy lùi. Sau đây là một số hình ảnh viết thư của các em.
-
THÁNG 5 NHỚ BÁC
-
Kiểm tra cuối năm học đối với học sinh lớp 5
-
Phụ huynh quan tâm đến việc học tập của học sinh
-
Mô tả từ vựng tiếng anh qua ngôn ngữ cơ thể
-
Ngày hội tiếng anh trường Tiểu học Hoàng Lương
-
HOẠT ĐỘNG CÂU LẠC BỘ TIẾNG ANH TRƯỜNG TIỂU HỌC HOÀNG LƯƠNG
-
HỌC SINH THAM GIA CÂU LẠC BỘ SỞ THÍCH
-
Học sinh cộng tác nhóm trong giờ học
-
HỌC SINH PHẤN KHÍCH TRONG HOẠT ĐỘNG TRÒ CHƠI TIẾNG ANH
-
TRỒNG RAU
-
HỌC SINH LỚP 3 CHUẨN BỊ CHO NGÀY HỘI TIẾNG ANH
-
HỌC SINH LỚP 1 CHUẨN BỊ CHO NGÀY HỘI TIẾNG ANH
-
"Đôi bạn cùng tiến" trong các lớp
-
Tiết học với chủ đề: Sáng tạo với những nếp giấy gấp(Lớp 4)
-
TRANH TRÍ THEO CHỦ ĐỀ
-
LÒNG HAM MÊ ĐỌC SÁCH
-
Học sinh hứng thú khi học tiết đọc thư viện
-
Tháng 3 – tháng của đong đầy yêu thương!
-
MÙA XUÂN QUÊ EM
-
HOẠT ĐỘNG TRẢI NGHIỆM “CHÚC MỪNG SINH NHẬT”