Tin tức : Tin nhà trường
Nghỉ tết dương lịch
31/12/2016
Với 3 ngày nghỉ Tết Dương lịch, các bạn đã có kế hoạch gì chưa? Nếu chưa, hãy chọn một chuyến du lịch cùng gia đình hay đồng nghiệp để thay đổi không khí. Trường THCS Danh Thắng chúng tôi đã tổ chức một chuyến đi du lịch với 3 điểm đến là Đại Lải – Việt Phủ Thành Chương – Đền Sóc Sơn
Điểm đến đầu tiên của đoàn đó là hồ Đại Lải. Hồ Đại Lải thuộc địa phận tỉnh Vĩnh Phúc, cách Hà Nội không xa, hồ Đại Lải được biết đến như một khu du lịch lý tưởng, hợp túi tiền của số đông. Nếu chưa biết đi du lịch ở đâu trong kỳ nghỉ Tết Dương lịch, bạn và gia đình có thể đến đây để tận hưởng không khí trong lành với cảnh quan thiên nhiên tuyệt đẹp.
Điểm đến thứ hai trong hành trình là Việt Phủ Thành Chương. Việt Phủ Thành Chương nằm ở huyện Sóc Sơn, cách trung tâm Hà Nội chỉ khoảng 40 km, là một khu công trình đặc biệt của họa sỹ Thành Chương được thiết kế xây dựng với không gian đậm chất thôn quê đồng bằng Bắc Bộ với hồ cá, giếng nước, bộ bàn ghế đá để du khách nghỉ ngơi hóng mát.
Bên trong Việt Phủ ngoài những công trình mô phỏng theo lối kiến trúc cổ xưa còn có nhà hát Long Đình để xem múa rối nước, có khu vực bán đồ lưu niệm, nhà hàng rất tiện cho chuyến đi chơi của cả gia đình.
Điểm đến tiếp theo và cũng là điểm đến cuối cùng trong hành trình là Đền Sóc. Quần thể di tích Đền Gióng Sóc Sơn nằm ở khu vực núi Vệ Linh – hay còn gọi là núi Sóc, thôn Vệ Linh, xã Phù Linh, huyện Sóc Sơn, Hà Nội. Khởi nguồn của quần thể di tích này chỉ là một miếu thờ Đổng Thiên Vương rất nhỏ và chùa Non Nước được xây dựng từ thời Vua Đinh Tiên Hoàng. Trong cuộc đấu tranh chống giặc Tống, vua Lê Đại Hành cùng các tướng sĩ trên đường hành quân đã vào làm lễ cầu Thánh Gióng phù hộ cho trận đấu và trong trận đấu này, quân Tống thua lớn nên khi quay về, vua Lê Đại Hành đã vào lễ tạ và sai người tìm gốc trầm hương để tạc tượng thần và cho xây dựng khu vực này thành khu vực đền rất uy nghi và phong thành Đền Phù Đổng Thiên Vương. Khu vực này được xếp hạng Di tích Quốc gia vào năm 1962.
Quần thể di tích Đền Sóc này gắn liền với truyền thuyết Thánh Gióng đánh thắng giặc Ân. Truyền thuyết kể rằng, xưa ở xã Phù Đổng, huyện Gia Lâm, Hà Nội vào thời vua Hùng Vương thứ 6 có một cậu bé tên là Gióng, cậu bé là “người trời” đầu thai, tuy đã 3 tuổi nhưng vẫn chưa hề biết nói biết cười, chưa biết đi đứng. Khi giặc Ân tràn sang xâm lược đất nước thì cậu bé Gióng bỗng nhiên cất tiếng gọi mẹ, nhờ ba mẹ gọi sứ giả của nhà Vua vào xin “một cái roi sắt, một áo giáp sắt và một con ngựa sắt” để đi đánh giặc. Sau khi nhà Vua cho người mang những thứ Gióng yêu cầu đến thì Gióng vươn vai lớn nhanh như thổi thành một chàng trai cường tráng. Cậu bé Gióng đi đến đâu, quân giặc khiếp sợ và bỏ chạy tới đó, truyền thuyết còn kể rằng cậu đánh nhau với quân giặc gẫy cả roi sắt Vua ban nên nhổ bụi tre bên đường quật vào giặc và Gióng đuổi quân giặc đến chân núi Sóc. Gióng lên đỉnh núi Sóc quỳ lạy ba mẹ rồi cùng ngựa sắt bay lên trời. Từ đó, mọi người đều gọi cậu là Thánh Gióng, Vua nhớ công lao của Thánh Gióng nên cho lập miếu thờ ở chân núi Sóc và ở quê nhà của Thánh Gióng.
Các tin khác
- WELCOM E EVERYBODY TO DANH THANG SECONDARY SCHOOL ENGLISH FESTIVAL 2017 - 2018 (27/04/2018)
- Trường THCS Danh Thắng long trọng tổ chức mít tinh kỉ niệm 108 (27/04/2018)
- Trường THCS Danh Thắng tổ chức cho HS tham quan trải nghiệm ở (27/04/2018)
- Liên đoàn Lao động huyện Hiệp Hòa về việc kiểm tra việc (27/04/2018)
- Cuộc thi giáo viên giỏi cấp tỉnh vòng thi thực hành (28/03/2018)
- THI GIÁO VIÊN GIỎI CẤP TRƯỜNG (28/03/2018)
- Tin 8-3-2018 (28/03/2018)
- CHƯƠNG TRÌNH GẶP MẶT DÂU, RỂ TRƯỜNG THCS DANH THẮNG – NGÀY 7/ (28/03/2018)
- Cuộc thi Tài năng Tiếng Anh Năm học 2017 – 2018 huyện Hiệp Hòa (26/02/2018)
- Tết ấm áp với học sinh nghèo (26/02/2018)
Danh mục tin
THỐNG KÊ TRUY CẬP
Đang online:
Hôm nay:
Tổng lượng truy cập: