Tin tức Tin tức/(Trường MN Đông Lỗ 1)/Mầm non/
Vườn rau của bé
MÔ HÌNH VƯỜN RAU SẠCH CỦA TRƯỜNG MN ĐÔNG LỖ SỐ 1
Được sự chỉ đạo của ngành học mầm non – Phòng GD & ĐT Huyện Hiệp Hòa về phong trào xây dựng quy mô “ Vườn rau của bé”.
Xuất phát từ đặc điểm, tình hình thực tế của nhà trường.
Hiện nay, 4 điểm trường từ khu trung tâm đến khu lẻ đều có vườn rau xanh tốt với nhiều loại rau khác nhau như: Rau diếp, cải canh, bắp cải, su hào, rau ngót. Một số rau gia vị như: Hành lá, xà lách, húng quế, mùi tầu…. Bằng những kinh nghiệm sẵn có nghề trồng rau truyền thống của quê nhà và sự chăm chỉ, cần mẫn của giáo viên, cô nuôi, các cô đã tận dụng mọi khoảng đất trống xung quanh vườn trường để gieo trồng lên những luống rau mỡ màng, xanh tươi. Đặc biệt, những chỗ đất chật các cô đã dùng hộp xốp, cho đất vào đó để trồng những loại rau ăn quả bằng cách làm giàn leo như: Bí, bầu, gấc, su su…
Qua thực tiễn cho thấy việc trồng rau của nhà trường không chỉ mang lại hiệu quả kinh tế, đáp ứng nhu cầu rau tươi cung cấp cho trẻ qua bữa ăn hàng ngày mà rau do chính tay các cô chăm sóc, không có hóa chất đảm bảo tuyệt đối vệ sinh an toàn thực phẩm. Ngoài ra “Vườn rau của bé” đã góp phần tạo cảnh quan môi trường: Xanh – sạch – đẹp cho nhà trường.
Sau đây là 1 số hình ảnh:
Cô Lan đang thu hoạch rau của khu Hưng Đạo
Vườn rau khu Yên Ninh
Mọi diện tích đất trống đều được các cô tận dụng.
Trần Thị Thu Hiền
(Chủ tịch công đoàn trường MN Đông Lỗ số 1)
Tin cùng chuyên mục
-
Trường Mn Đông Lỗ số 1 tổ chức thi lý thuyết GVG cấp trường năm học 2015 - 2016
-
KIỂM TRA KIẾN THỨC ATTP
-
CÔNG TÁC PHỔ CẬP TRƯỜNG MN ĐÔNG SỐ 1
-
Đêm hội trăng rằm trường MN Đông Lỗ số 1
-
PHONG TRÀO VƯỜN RAU SẠCH
-
Tổ chức ăn bán trú cho trẻ
-
Tiếp tục đẩy mạnh phong trào: “ Vườn rau của bé”
-
Phong trào “ hiến máu nhân đạo”
-
Trường MN Đông Lỗ số 1 tổ chức “ Ngày hội đến trường của bé”
-
KẾT QUẢ BẤT NGỜ
![](http://thangbinh.edu.vn/themes/customize/mamnon/mau1/images/xemthem.png)