Tin tức : Tin nhà trường
Thầy hiệu trưởng nhiều năm đứng chào học sinh mỗi sớm - chiều
Thầy hiệu trưởng nhiều năm đứng chào học sinh mỗi sớm - chiều
Dân trí Mỗi sáng, thầy Nguyễn Quốc Bình đều ra cổng trường đón chào học sinh. Những hôm trời lạnh, thấy các em không mặc đủ ấm, thầy ân cần nhắc nhở học trò vì ốm sẽ ảnh hưởng đến kết quả học tập.
>> Bác bảo vệ được hàng ngàn học sinh cúi chào hàng ngày
>> Đáng yêu hình ảnh học sinh Trường Chuyên Lê Hồng Phong cúi đầu chào bác bảo vệ
>> Thầy Hiệu trưởng trường Việt Đức hóa “gà trống” tiếp lửa năm học mới
![Thầy hiệu trưởng Nguyễn Quốc Bình đón chào học sinh trường THPT Việt Đức. (Ảnh: Phạm Ngoan)](https://dantricdn.com/thumb_w/640/2017/thay-hieu-truong-viet-duc-1508813874058.jpg)
Thầy hiệu trưởng Nguyễn Quốc Bình đón chào học sinh trường THPT Việt Đức. (Ảnh: Phạm Ngoan)
![](https://dantricdn.com/2017/vietduc1-1508814891234.jpg)
Hình ảnh thầy hiệu trưởng Nguyễn Quốc Bình đứng chào cũng như nhắc nhở học sinh mỗi sáng và chiều tối đã trở nên quen thuộc với tất cả các học sinh trường THPT Việt Đức (quận Hoàn Kiếm, Hà Nội). Trời nhá nhem tối, thầy Bình vẫn đứng chờ các em tan học hết rồi mới về. Học trò không ai bảo ai, cứ đến cổng đều chào to "Em chào thầy ạ!". Bóng dáng người thầy chào, vẫy tay và nở nụ cười hiền đã trở nên thật gần gũi đối với mỗi thầy cô, học trò và phụ huynh.
![Bất kể nắng mưa sớm tối, thầy hiệu trưởng đều đứng chào đón học sinh ở cổng trường.](https://dantricdn.com/thumb_w/640/2017/photo-1-1508804734376.jpg)
Đứng chờ con ở cổng trường, anh Đặng Việt Hưng chia sẻ: “Sáng nào tôi đưa con đến trường đều thấy thầy ở cổng, nhắc nhở các cháu đội mũ bảo hiểm, mặc áo cho ấm, đi lại cẩn thận. Đây là hình ảnh rất đẹp khiến tôi và nhiều phụ huynh khác cảm phục”.
“Thầy là người em rất yêu quý, kính trọng và có cảm giác gần gũi chứ không hề xa cách. Thầy là tấm gương sáng để chúng em biết lễ phép với người lớn và hòa đồng với bạn bè”, em Ngọc Lan (học sinh khối 10) tâm sự.
![Thầy Bình nhắc nhở học trò dừng lại đội mũ bảo hiểm trước khi đi về.](https://dantricdn.com/2017/photo-2-1508804734382.jpg)
Nói về hành động của mình, thầy Nguyễn Quốc Bình cho biết, việc chào học sinh không phải một hành động to tát. Đó như thông điệp chào nhau, niềm nở với nhau để cuộc sống gắn kết và có thêm nhiều vui mà thầy hiệu trưởng muốn gửi đến các học trò.
![](https://dantricdn.com/thumb_w/640/2017/photo-3-1508804734384.jpg)
Đây là việc làm thường niên đã được thầy hiệu trưởng thực hiện nhiều năm nay. Trước đây, khi còn đang công tác tại Trường THPT Nhân Chính, lúc rảnh rỗi thầy Bình vẫn luôn đứng chào học sinh của mình.
Chia sẻ với PV Dân trí, thầy Bình cho biết: “Đây là thói quen của tôi nhiều năm nay. Hàng ngày nếu không vướng bận công việc hay họp hành gì, tôi đều cố gắng sắp xếp thời gian ra cổng trường đứng đón các em học sinh đến trường hay chào các em trước khi ra về.
![Học trò vui vẻ chia sẻ với thầy hiệu trưởng hôm nay trên lớp có gì vui buồn.](https://dantricdn.com/thumb_w/640/2017/photo-4-1508804734386.jpg)
Thông qua việc làm nhỏ này, tôi muốn tạo cho các em học sinh cảm giác thân thiện, gần gũi, đồng thời uốn nắn các em thực hiện nội quy khi đến trường. Cử chỉ của mình làm sao thân mật, gần gũi, nhẹ nhàng và tôi thấy các em thay đổi rất tốt”.
Về nội quy trong trường, thầy Bình thường xuyên giáo dục nhắc nhở học trò gặp ai lớn tuổi, bạn bè nên có lời chào hỏi.
Lệ Thu
Các tin khác
- Chủ tịch nước Trần Đại Quang và những căn dặn tâm huyết vì sự nghiệp giáo dục (24/09/2018)
- Học tiếng Anh: Muôn vàn cách chào hỏi - bắt chuyện bạn nên biết (24/09/2018)
- Trường THCS Quang Minh Tuyên truyền ATGT (24/09/2018)
- KẾ HOẠCH Triển khai công tác giáo dục an toàn giao thông năm 2018 (17/05/2018)
- Tuyên truyền phòng chống bạo lực học đường Năm học : 2017 -2018 (17/05/2018)
- Giải thưởng động viên tinh thần cho các em Hs Liên đội THCS Quang Minh- là 1 trong 20 đơn vị đạt giải cấp Tỉnh (17/05/2018)
- Những thành công đáng khích lệ của các em HS Liên đội Trường THCS Quang Minh.Với sự nỗ lực cố gắng của cô trò và các thầy cô nhà trường đã ghi lại những dấu ấn khó quên. (17/05/2018)
- Đừng vội trách khi trẻ con lười đọc sách (23/04/2018)
- Khen thưởng 2 học sinh nhặt được của rơi, trả lại người đánh mất (21/04/2018)
- Viết luận bằng thơ Nhật, cô gái dễ thương giành học bổng tiền tỷ đại học Mỹ (21/04/2018)
- Nghề nào được coi là “nghề nguy hiểm” nhất hiện nay? (27/03/2018)
- Chàng trai Nam Định chinh phục cùng lúc 12 trường Đại học hàng đầu Mỹ (27/03/2018)
- Buoi ra quan dau tien cua cac em HS truong THCS Quang Minh huong ung phong trao Tet trong cay 2018: Voi su nhiet tinh tham gia cua tap the can bo giao vien nha truong va cac em HS mong cho "Mo hinh trong gung" cua Lien doi se co thanh qua cao. (26/02/2018)
- 10 lưu ý với thí sinh thi THPT Quốc gia và xét tuyển đại học năm 2018 (25/02/2018)
- Cần dạy trẻ hiểu ý nghĩa tốt đẹp của lì xì (25/02/2018)
- Một số hình ảnh tặng quà tết học sinh nghèo trường THCS Quang Minh (25/02/2018)
- Cuộc thi Tài năng TIếng Anh cho học sinh THCS năm học 2017 - 2018 (29/01/2018)
- Giáo dục thể chất là môn học bắt buộc từ lớp 1 (25/01/2018)
- Tiết lộ bất ngờ tác giả bài Văn điểm 10 về U23 Việt Nam (25/01/2018)
- ĐỀ KIỂM TRA NỘI DUNG BDTX Năm học 2017 – 2018 (25/01/2018)
Liên kết web
Thông báo
Xem thêm...Thăm dò ý kiến
Bạn biết cổng thông tin Demo qua đâu?
THỐNG KÊ TRUY CẬP
Đang online:
Hôm nay:
Tổng lượng truy cập:
Qua bạn bè
Qua Internet
Khác