Tin tức : Tin nhà trường
Nghẹn lòng trước gia cảnh 6 trẻ mồ côi cả cha lẫn mẹ ở xã Mai Đình
Mẹ mất vì tai nạn giao thông và chỉ sau 23 ngày bố cũng đột ngột qua đời, để lại 6 chị em “trứng gà, trứng vịt” cho bà nội nay đã 83 tuổi chăm sóc. Vậy là chỉ trong thời gian ngắn, 6 đứa trẻ đang tuổi ăn, tuổi học bỗng chốc mồ côi cả bố lẫn mẹ.
Mặc dù anh Nguyễn Hữu Anh (SN 1971) ở thôn Nguyễn, xã Mai Đình (Hiệp Hòa) đã mất được hơn một tuần nhưng vẫn rất đông người dân đến thăm, chia sẻ nỗi đau với đại gia đình anh, nhất là với 6 đứa trẻ.
Tiếp chúng tôi bên chiếc chiếu nhỏ gần bàn thờ có di ảnh của em trai, anh Nguyễn Hữu Biểu nghẹn ngào kể lại: Cách đây chưa đầy tháng, em dâu tôi là Nguyễn Thị Ngoan (SN 1977)- vợ của em trai tôi, có sang bên Yên Phong (Bắc Ninh) lấy hàng về buôn bán thì bị xe công nông đâm phải, chết tại chỗ. Những tưởng các cháu mất mẹ đã đáng thương, vậy mà không ngờ chỉ chưa đầy tháng em trai tôi lại đột ngột qua đời do bị cảm, để lại đàn con thơ. Cháu lớn mới 16 tuổi, cháu bé chưa đầy 15 tháng tuổi. Đau xót quá!
Anh Biểu cho biết, trước khi bị tai nạn, chị Ngoan ở nhà làm ruộng, buôn bán dép ở ngay chợ Đài (xã Mai Đình). Còn chồng làm nghề mộc, mấy năm gần đây sản phẩm đồ mộc làm ra ế ẩm, thiếu vốn nên anh Hữu Anh quay sang làm thuê cho các chủ xưởng mộc trong làng. Để có vốn làm ăn, vợ chồng anh chị đã vay mượn Ngân hàng còn gần 300 triệu đồng chưa trả, trong khi sổ đỏ nhà đất đã thế chấp.
Với đôi mắt thất thần cùng vành khăn trắng, cháu Nguyễn Thị Yến (SN 1999) là chị cả của 5 đứa em nói trong tiếng nấc: chị em cháu đến giờ vẫn không thể tin được rằng bố mẹ cháu ra đi nhanh như thế. Lúc mẹ cháu mất, em bé út đêm nào cũng quấy khóc, chỉ bố cháu mới dỗ được em, nay bố cháu ra đi, mấy chị em cháu biết làm thế nào, mấy đứa em bé nhớ mẹ, nhớ bố khóc suốt, chẳng theo ai…
Nỗi đau mất mẹ chưa kịp nguôi ngoai thì lại thêm nỗi đau mất bố, giờ đây 6 chị em Yến phải nương nhờ bà nội Đào Thị Đoàn đã ở tuổi xưa nay hiếm. Bà Đoàn chia sẻ: vợ chồng con tôi lấy nhau năm 1997, có với nhau đến 6 đứa con, vì 4 đứa đầu là gái nên chúng sinh cố để được con trai. Nay cả hai mất đi, tôi là mẹ đau từng khúc ruột, nhất là nhìn các cháu mình côi cút, mà tôi thì già yếu rồi có giúp gì được đâu. Giờ thì trông cả vào họ hàng nội, ngoại nhưng các bác, các dì cũng đều khó khăn, neo người…
Chứng kiến cảnh 6 đứa trẻ ngơ ngác trước nỗi đau, mất mát quá lớn, ai cũng không cầm được nước mắt. Hai chị gái lớn là bé Nguyễn Thị Yến (1999) và bé Nguyễn Thị Mai (2002) có lẽ đã biết cảm nhận được nỗi đau, nhưng các bé Nguyễn Thị Ánh (2004), Nguyễn Thị Linh (2008), bé Nguyễn Hữu Thành Đạt (2012) và bé út Nguyễn Hữu Dương 15 tháng tuổi thì vẫn chưa hiểu được nỗi mất mát không còn cả cha lẫn mẹ. Yến cho biết: t
rước mắt cháu chỉ đi học một buổi, còn lại ở nhà trông em, quán xuyến việc nhà. Nhưng với 5 đứa em nhỏ, Yến cũng không biết có thể duy trì việc học được đến bao lâu.
Cuộc đời bất hạnh của những đứa trẻ giờ đây như thuyền không bến đỗ khi bố mẹ lần lượt qua đời. Hơn lúc nào hết, 6 đứa trẻ mồ côi ở thôn Nguyễn, xã Mai Đình đang rất cần sự sẻ chia, giúp đỡ của các nhà hảo tâm và cộng đồng xã hội để vượt qua nỗi đau thương mất mát, ổn định cuộc sống.
Mọi sự sẻ chia, giúp đỡ có thể gửi về địa chỉ: Cháu Nguyễn Thị Yến, thôn Nguyễn, xã Mai Đình, huyện Hiệp Hòa, tỉnh Bắc Giang.
Số TK: 97601852, Ngân hàng VP Bank Hiệp Hòa, Bắc Giang
Phương Nhung- Đài TT Hiệp Hòa, Bắc Giang
ĐT: 0915209983
Mẹ mất vì tai nạn giao thông và chỉ sau 23 ngày bố cũng đột ngột qua đời, để lại 6 chị em “trứng gà, trứng vịt” cho bà nội nay đã 83 tuổi chăm sóc. Vậy là chỉ trong thời gian ngắn, 6 đứa trẻ đang tuổi ăn, tuổi học bỗng chốc mồ côi cả bố lẫn mẹ.
Mặc dù anh Nguyễn Hữu Anh (SN 1971) ở thôn Nguyễn, xã Mai Đình (Hiệp Hòa) đã mất được hơn một tuần nhưng vẫn rất đông người dân đến thăm, chia sẻ nỗi đau với đại gia đình anh, nhất là với 6 đứa trẻ.
Tiếp chúng tôi bên chiếc chiếu nhỏ gần bàn thờ có di ảnh của em trai, anh Nguyễn Hữu Biểu nghẹn ngào kể lại: Cách đây chưa đầy tháng, em dâu tôi là Nguyễn Thị Ngoan (SN 1977)- vợ của em trai tôi, có sang bên Yên Phong (Bắc Ninh) lấy hàng về buôn bán thì bị xe công nông đâm phải, chết tại chỗ. Những tưởng các cháu mất mẹ đã đáng thương, vậy mà không ngờ chỉ chưa đầy tháng em trai tôi lại đột ngột qua đời do bị cảm, để lại đàn con thơ. Cháu lớn mới 16 tuổi, cháu bé chưa đầy 15 tháng tuổi. Đau xót quá!
Anh Biểu cho biết, trước khi bị tai nạn, chị Ngoan ở nhà làm ruộng, buôn bán dép ở ngay chợ Đài (xã Mai Đình). Còn chồng làm nghề mộc, mấy năm gần đây sản phẩm đồ mộc làm ra ế ẩm, thiếu vốn nên anh Hữu Anh quay sang làm thuê cho các chủ xưởng mộc trong làng. Để có vốn làm ăn, vợ chồng anh chị đã vay mượn Ngân hàng còn gần 300 triệu đồng chưa trả, trong khi sổ đỏ nhà đất đã thế chấp.
Với đôi mắt thất thần cùng vành khăn trắng, cháu Nguyễn Thị Yến (SN 1999) là chị cả của 5 đứa em nói trong tiếng nấc: chị em cháu đến giờ vẫn không thể tin được rằng bố mẹ cháu ra đi nhanh như thế. Lúc mẹ cháu mất, em bé út đêm nào cũng quấy khóc, chỉ bố cháu mới dỗ được em, nay bố cháu ra đi, mấy chị em cháu biết làm thế nào, mấy đứa em bé nhớ mẹ, nhớ bố khóc suốt, chẳng theo ai…
Nỗi đau mất mẹ chưa kịp nguôi ngoai thì lại thêm nỗi đau mất bố, giờ đây 6 chị em Yến phải nương nhờ bà nội Đào Thị Đoàn đã ở tuổi xưa nay hiếm. Bà Đoàn chia sẻ: vợ chồng con tôi lấy nhau năm 1997, có với nhau đến 6 đứa con, vì 4 đứa đầu là gái nên chúng sinh cố để được con trai. Nay cả hai mất đi, tôi là mẹ đau từng khúc ruột, nhất là nhìn các cháu mình côi cút, mà tôi thì già yếu rồi có giúp gì được đâu. Giờ thì trông cả vào họ hàng nội, ngoại nhưng các bác, các dì cũng đều khó khăn, neo người…
Chứng kiến cảnh 6 đứa trẻ ngơ ngác trước nỗi đau, mất mát quá lớn, ai cũng không cầm được nước mắt. Hai chị gái lớn là bé Nguyễn Thị Yến (1999) và bé Nguyễn Thị Mai (2002) có lẽ đã biết cảm nhận được nỗi đau, nhưng các bé Nguyễn Thị Ánh (2004), Nguyễn Thị Linh (2008), bé Nguyễn Hữu Thành Đạt (2012) và bé út Nguyễn Hữu Dương 15 tháng tuổi thì vẫn chưa hiểu được nỗi mất mát không còn cả cha lẫn mẹ. Yến cho biết: t
rước mắt cháu chỉ đi học một buổi, còn lại ở nhà trông em, quán xuyến việc nhà. Nhưng với 5 đứa em nhỏ, Yến cũng không biết có thể duy trì việc học được đến bao lâu.
Cuộc đời bất hạnh của những đứa trẻ giờ đây như thuyền không bến đỗ khi bố mẹ lần lượt qua đời. Hơn lúc nào hết, 6 đứa trẻ mồ côi ở thôn Nguyễn, xã Mai Đình đang rất cần sự sẻ chia, giúp đỡ của các nhà hảo tâm và cộng đồng xã hội để vượt qua nỗi đau thương mất mát, ổn định cuộc sống.
Mọi sự sẻ chia, giúp đỡ có thể gửi về địa chỉ: Cháu Nguyễn Thị Yến, thôn Nguyễn, xã Mai Đình, huyện Hiệp Hòa, tỉnh Bắc Giang.
Số TK: 97601852, Ngân hàng VP Bank Hiệp Hòa, Bắc Giang
Phương Nhung- Đài TT Hiệp Hòa, Bắc Giang
ĐT: 0915209983
Các tin khác
- Chủ tịch nước Trần Đại Quang và những căn dặn tâm huyết vì sự nghiệp giáo dục (24/09/2018)
- Học tiếng Anh: Muôn vàn cách chào hỏi - bắt chuyện bạn nên biết (24/09/2018)
- Trường THCS Quang Minh Tuyên truyền ATGT (24/09/2018)
- KẾ HOẠCH Triển khai công tác giáo dục an toàn giao thông năm 2018 (17/05/2018)
- Tuyên truyền phòng chống bạo lực học đường Năm học : 2017 -2018 (17/05/2018)
- Giải thưởng động viên tinh thần cho các em Hs Liên đội THCS Quang Minh- là 1 trong 20 đơn vị đạt giải cấp Tỉnh (17/05/2018)
- Những thành công đáng khích lệ của các em HS Liên đội Trường THCS Quang Minh.Với sự nỗ lực cố gắng của cô trò và các thầy cô nhà trường đã ghi lại những dấu ấn khó quên. (17/05/2018)
- Đừng vội trách khi trẻ con lười đọc sách (23/04/2018)
- Khen thưởng 2 học sinh nhặt được của rơi, trả lại người đánh mất (21/04/2018)
- Viết luận bằng thơ Nhật, cô gái dễ thương giành học bổng tiền tỷ đại học Mỹ (21/04/2018)
- Nghề nào được coi là “nghề nguy hiểm” nhất hiện nay? (27/03/2018)
- Chàng trai Nam Định chinh phục cùng lúc 12 trường Đại học hàng đầu Mỹ (27/03/2018)
- Buoi ra quan dau tien cua cac em HS truong THCS Quang Minh huong ung phong trao Tet trong cay 2018: Voi su nhiet tinh tham gia cua tap the can bo giao vien nha truong va cac em HS mong cho "Mo hinh trong gung" cua Lien doi se co thanh qua cao. (26/02/2018)
- 10 lưu ý với thí sinh thi THPT Quốc gia và xét tuyển đại học năm 2018 (25/02/2018)
- Cần dạy trẻ hiểu ý nghĩa tốt đẹp của lì xì (25/02/2018)
- Một số hình ảnh tặng quà tết học sinh nghèo trường THCS Quang Minh (25/02/2018)
- Cuộc thi Tài năng TIếng Anh cho học sinh THCS năm học 2017 - 2018 (29/01/2018)
- Giáo dục thể chất là môn học bắt buộc từ lớp 1 (25/01/2018)
- Tiết lộ bất ngờ tác giả bài Văn điểm 10 về U23 Việt Nam (25/01/2018)
- ĐỀ KIỂM TRA NỘI DUNG BDTX Năm học 2017 – 2018 (25/01/2018)
Liên kết web
Thông báo
Xem thêm...Thăm dò ý kiến
Bạn biết cổng thông tin Demo qua đâu?
THỐNG KÊ TRUY CẬP
Đang online:
Hôm nay:
Tổng lượng truy cập:
Qua bạn bè
Qua Internet
Khác