Tin tức Tin tức/(Trường tiểu học Mai Đình 1)/Tin tức nhà trường/
Tấm gương tiêu biểu học tập và làm theo đạo đức Hồ Chí Minh.
1.Tấm gương tiêu biểu học tập và làm theo đạo đức Hồ Chí Minh.
Phan Thanh Bình tấm gương tiêu biểu qua học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh.
Trung tá Phan Thanh Bình, Chính trị viên phó- Chủ nhiệm chính trị Ban chỉ huy quân sự huyện Gò Công Đông – là một cán bộ năng nổ, nhiệt tình, luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao với chất lượng cao, được cấp ủy, chỉ huy, Bộ CHQS tỉnh và Ban CHQS huyện tin tưởng, anh một trong những cá nhân tiêu biểu được bình chọn, tôn vinh, khen thưởng qua “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” cấp tỉnh, cấp huyện
Xác định vị trí, ý nghĩa và tầm quan trọng của việc “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” gắn với tổ chức thực hiện Nghị quyết TW 4 ( khóa XI) “ Một số vấn đề về xây dựng Đảng hiện nay”, nên với tinh thần chịu khó, tận tuỵ cùng trách nhiệm của người chỉ huy, Trung tá Phan Thanh Bình luôn suy nghĩ xây dựng và tham mưu lãnh đạo đề xuất chủ rương biện pháp triển khai nhiều nghị quyết, kế hoạch cho CB, đảng viên sĩ quan đơn vị học tập các chuyên đề, các bài học đạo đức của Bác Hồ để áp dụng vào công việc chuyên môn của từng người.
Từ năm 2012 đến nay với nội dung trọng tâm là chuyển mạnh từ “học tập” sang “làm theo” tấm gương đạo đức Hồ Minh, Trung tá Phan Thanh Bình làm tham mưu giúp Đảng ủy, BCHQS huyện tập trung đẩy mạnh công tác động viên, giáo dục tư tưởng, quan tâm đến việc phát hiện, ngăn chặn, xử lý các tiêu cực, sai phạm, đề cao tinh thần phê và tự phê bình trên tinh thần sai đâu sửa đó, chấn chỉnh những khâu yếu, mặt yếu tạo cho từng CB, đảng viên chuyển biến đồng bộ và toàn diện về chất lượng, nói đi đôi với làm để xây dựng Đảng bộ trong sạch vững mạnh, đơn vị vững mạnh toàn diện, bồi đắp nhân phẩm cao quí của bộ đội Cụ Hồ trong thời kỳ mới.
Với chức trách là Chính trị viên phó kiêm Chủ nhiệm chính trị, Trung tá Phan Thanh Bình luôn nghiên cứu đề xuất với Đảng ủy, chỉ huy lãnh đạo xây dựng bộ đội, DQTV vững mạnh về mọi mặt, chủ động sẵn sàng chiền đấu cao đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong mọi tình huống. Vơi khó khăn chung của đơn vị là cán bộ sĩ quan thường xuyên đi học nâng cao trình độ chuyên môn nghiệp vụ, nhất là trong 2 năm 2012, 2013, Ban chính trị chỉ còn lại 01 đ/c rất khó khăn trong lãnh đạo điều hành thực hiện nhiệm vụ chính trị đơn vị, nhưng với ý chí và quyết tâm cao, Trung tá Phan Thanh Bình luôn nỗ lực chủ động sắp xếp công việc của gia đình, nhiệm vụ của đơn vị, tranh thủ ngày nghỉ, giờ nghỉ để thực hiện tất cả công việc của bản thân và của đồng nghiệp đơn vị mà Bộ tư lệnh Quân khu, Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh giao, nhất là phong trào “Quân đội chung sức xây dựng nông thôn mới”; phong trào “thi đua quyết thắng trong LLVT”; thực hiện công tác chi trả chế độ chính sách cho người có công cách mạng theo Quyết định 62, 290 của Thủ tướng CP, thực hiện quy chế dân chủ, dân dận khéo, dân vận chính quyền, v.v…đảm bảo đơn vị luôn hoàn thành nhiệm vụ cấp trên giao.
Bên cạnh đó, Trung tá Phan Thanh Bình còn luôn gần gũi, hướng dẫn, giúp đỡ những CB, sĩ quan mới được điều động về đơn vị công tác, giúp đỡ đồng chí, đồng đội khi gặp hoạn nạn, khó khăn. Trong năm 2013, Trung tá Phan Thanh Bình đã tham mưu cho Đảng ủy, BCH quan tâm thực hiện tốt công tác chính sách cho CB đơn vị. Từ nguồn quỹ sản xuất tự túc của đơn vị đã thăm hỏi, tặng quà cho vợ con CB khi ốm đau, tết trung thu, ngày Phụ nữ VN 20/10, tết Nguyên đán với số tiền trên 250 triệu đồng.
Ngoài ra, với đức tính dám nghĩ, dám làm, dám chịu trách nhiệm trước tập thể trong thực hiện nhiệm vụ Trung tá Phan Thanh Bình luôn gương mẫu đi trước, làm trước, tích cực thực hành tiết kiệm, chí công vô tư, chống lãng phí, tiêu cực trong đơn vị giữ gìn mối đoàn kết thống nhất trong Đảng, kịp thời đề xuất lãnh đạo chỉ huy giải quyết kịp thời các ý kiến, kiến nghị chính đáng của CB, chiến sĩ.
Trung tá Phan Thanh Bình cho biết: “Để hoàn thành tốt nhiệm vụ quân sự- quốc phòng địa phương hàng năm, điều kiện đầu tiên và mang tính quyết định đó là sự đoàn kết thống nhất trong Đảng ủy, BCH, và từng CB, chiến sĩ, phải luôn thể hiện vai trò gương mẫu, vận dụng linh hoạt, sáng tạo kinh nghiệm tích lũy trong quá trình công tác, nêu cao tinh thần trách nhiệm qua “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” vào từng công việc cụ thể để hoàn thành nhiệm vụ được giao”
Từ những kinh nghiệm tích lũy được qua quá trình công tác, cùng sự năng nổ, nhiệt tình, luôn gương mẫu đi đầu trong mọi nhiệm vụ nên Trung tá Phan Thanh Bình được cấp trên tín nhiệm, CB, đảng viên quí mến, nhiều năm liền được Bộ CHQS tỉnh tặng danh hiệu “Chiến sĩ tiên tiến”, được bình chọn, khen thưởng, tôn vinh, báo cáo điển hình cấp tỉnh, cấp huyện qua “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”, năm 2013, trong hội thi cán bộ giảng dạy chính trị giỏi cấp tỉnh anh dành được thứ hạng cao được Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh khen thưởng, riêng gia đình anh nhiều năm liền cũng được công nhận gia đình văn hóa, được bình chọn gia đình văn hóa tiêu biểu cấp thị xã.
Tin cùng chuyên mục
-
Ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11 bắt nguồn từ đâu?
-
Công ty Canon Việt Nam phối hợp tổ chức hoạt động vì môi trường tại trường TH Mai Đình số 1
-
Trường TH Mai Đình số 1-Hiệp Hòa đã tổ chức Hội thi giáo viên dạy giỏi cấp Trường Năm học 2019 - 2020
-
Lễ truy tặng Kỷ niệm chương Vì sức khỏe nhân dân cho anh gia đình anh Ngọ Văn Soái
-
Honda: Tặng Mũ bảo hiểm cho học sinh lớp 1 Trường TH Mai Đình số 1.
-
Công tác chuẩn bị khai giảng năm học mới 2018 -2019
-
VƯƠN CAO PHÙ ĐỔNG
-
Trò chơi dân gian Việt Nam
-
MÙA XUÂN LÀ TẾT TRỒNG CÂY
-
Chung tay bảo vệ môi trường là trách nhiệm của cộng đồng
![](http://thangbinh.edu.vn/themes/customize/mamnon/mau1/images/xemthem.png)